केंद्र सरकारच्या निर्णयामुळे रेशन कार्डधारकांना मोठा दिलासा , रेशनचा नवा नियम देशभर लागू !

By | November 8, 2022
 रेशन

रेशन

बिझनेस न्यूज  – रेशन कार्ड अंतर्गत धान्य घेणाऱ्यांसाठी एक दिलासादायक बातमी आहे. एकीकडे सरकारने मोफत रेशनची मुदत डिसेंबरपर्यंत वाढवली आहे. मोदी सरकारची महत्त्वाकांक्षी वन नेशन वन रेशन कार्ड योजना देशभरात लागू करण्यात आली असून, त्यानंतर सर्व दुकानांमध्ये ऑनलाइन इलेक्ट्रॉनिक पॉइंट ऑफ सेल (POS) डिव्हाइस अनिवार्य करण्यात आले आहे. सर्वात महत्त्वाची बाब म्हणजे सरकारच्या या निर्णयाचा परिणामही आता दिसू लागला आहे.

 

आम्हाला सविस्तर माहिती द्या. वास्तविक, केंद्र सरकारने राष्ट्रीय अन्न सुरक्षा कायद्यांतर्गत अन्न सुरक्षा कायद्याच्या नियमांमध्ये सुधारणा करून रेशन दुकानांवरील इलेक्ट्रॉनिक पॉइंट ऑफ सेल (EPOS) उपकरणांना इलेक्ट्रॉनिक स्केलशी जोडले आहे जेणेकरून लाभार्थ्यांना अन्नधान्य मिळावे. योग्य प्रमाणात उपलब्ध.

 

आता देशातील सर्व रास्त भाव दुकाने ऑनलाइन इलेक्ट्रॉनिक पॉइंट ऑफ सेल (POS) उपकरणांशी जोडली गेली आहेत. म्हणजेच आता रेशन वजनात गडबड होण्यास वाव नाही. सार्वजनिक वितरण व्यवस्थेच्या (पीडीएस) लाभार्थ्यांना कोणत्याही परिस्थितीत कमी रेशन मिळू नये यासाठी हायब्रीड मॉडेलची पॉइंट ऑफ सेल मशीन शिधा विक्रेत्यांना देण्यात आली आहे. नेटवर्कच्या अनुपस्थितीत, ही मशीन्स ऑनलाइन तसेच ऑफलाइन पद्धतीने काम करतील.

NFSA अंतर्गत लक्ष्यित सार्वजनिक वितरण प्रणाली (TPDS) च्या ऑपरेशनमध्ये पारदर्शकता सुधारून कायद्याच्या कलम 12 अंतर्गत अन्नधान्य वजनाच्या सुधारणेची प्रक्रिया पुढे नेण्याचा हा प्रयत्न असल्याचे सरकारचे म्हणणे आहे. राष्ट्रीय अन्न सुरक्षा कायदा (NFSA) अंतर्गत, सरकार देशातील सुमारे 80 कोटी लोकांना अनुक्रमे 2-3 रुपये प्रति किलो या सवलतीच्या दराने प्रति व्यक्ती पाच किलो गहू आणि तांदूळ (अन्नधान्य) प्रदान करत आहे. सरकारने नमूद केले की राज्यांना EPoS उपकरणे योग्यरित्या चालवण्यास प्रोत्साहित करण्यासाठी आणि बचतीला प्रोत्साहन देण्यासाठी प्रति क्विंटल रु.17.00 च्या अतिरिक्त लाभासह अन्न सुरक्षा (राज्य सरकार सहाय्य नियम) 2015 च्या उप-नियमांमध्ये (राज्य सरकार सहाय्य नियम) नियम) 2015 राज्य शासन सहाय्य नियम) (2) नियम 7 मध्ये सुधारणा करण्यात आली आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *