Muhurat Trading Time: मुहूर्त ट्रेडिंग टाइम,शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करण्याचा खास मुहूर्त !

By | October 24, 2022
Muhurat Trading Time

Muhurat Trading Time

Muhurat Trading Time: शेअर बाजारात दिवाळीच्या दिवशी एक तास मुहूर्ताचा व्यापार करण्याची परंपरा पाच दशके जुनी आहे. मुहूर्त ट्रेडिंगची प्रथा बीएसईमध्ये 1957 आणि एनएसईमध्ये 1992 मध्ये सुरू झाली. आजही बाजारात संध्याकाळी 6.15 ते 7.15 दरम्यान व्यवहार होईल. यावेळी तज्ञांनी गुंतवणुकीसाठी अनेक समभागांची नावे सुचवली आहेत.

दिवाळीच्या दिवशी शेअर बाजार बंद असला तरी एका खास परंपरेनुसार तो तासभर उघडतो आणि शेअर्सची खरेदी-विक्रीही होते. या दिवशी शेअर बाजारात विशेष व्यवहार करण्याची परंपरा आहे, याला मुहूर्त ट्रेडिंग म्हणतात. या एका तासात गुंतवणूकदार आपली छोटी गुंतवणूक करून बाजाराची परंपरा पाळतात. असे मानले जाते की या दिवशी मुहूर्ताचा व्यापार केल्याने समृद्धी येते आणि गुंतवणूकदारांना वर्षभर संपत्ती मिळते. दिवाळीच्या दिवशी एका तासासाठी, हा व्यवहार तिन्ही इक्विटी, इक्विटी फ्युचर्स आणि ऑप्शन्स, करन्सी आणि कमोडिटी मार्केटमध्ये होतो.

 

BSE नुसार, प्री-ओपन सत्र 24 ऑक्टोबर रोजी संध्याकाळी 6 वाजता सुरू होईल आणि 6.08 वाजता संपेल. यानंतर सामान्य गुंतवणूकदारांसाठी सकाळी 6.15 पासून ट्रेडिंग सुरू होईल, जे एक तास संध्याकाळी 7.15 पर्यंत चालेल. दिवाळीच्या दिवशी गुंतवणूक करणे शुभ मानले जाते आणि या दिवशी बहुतेक मोठे गुंतवणूकदार किंवा कंपन्या शेअर बाजारात खरेदी-विक्री करतात.

आठवड्यातून दोन दिवस बँका बंद राहणार?

दिवाळीत मुहूर्ताचा व्यवहार वगळता शेअर बाजार सकाळी उघडणार नाही. म्हणजेच दिवाळीच्या दिवशी ज्याला गुंतवायचे असेल त्याच्याकडे एक तासच असेल. मंगळवारी शेअर बाजार पुन्हा जुन्या वेळेनुसार उघडेल. 26 ऑक्टोबर 2022 रोजी म्हणजेच बुधवारी दिवाळी बलिप्रदेमुळे शेअर बाजारात कोणताही व्यवसाय होणार नाही. दुसरीकडे गुरुवार आणि शुक्रवारी बाजार पुन्हा गुंतवणूकदारांसाठी खुला होणार आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *