जगातील सर्वात मोठ्या बँका (Largest banks in the world)

By | October 23, 2022

 जगातील सर्वात मोठ्या बँका (Largest banks in the world)


इंडस्ट्रियल अँड कमर्शियल बँक ऑफ चायना पुन्हा एकदा पृथ्वीवरील सर्वात मोठी बँक आहे, ज्याची मालमत्ता $5.5 ट्रिलियन आहे. पहिल्या पाच सर्वात मोठ्या बँकांमध्ये आणखी तीन चीनी बँका होत्या: चायना कन्स्ट्रक्शन बँक ($4.7 ट्रिलियन मालमत्ता), कृषी बँक ऑफ चायना ($4.6 ट्रिलियन) आणि बँक ऑफ चायना ($4.2 ट्रिलियन)

 

जागतिक अर्थव्यवस्थेसाठी एक गोंधळाचे वर्ष असूनही, अमेरिकन आणि चिनी बँकांनी पुन्हा एकदा 2022 च्या फोर्ब्स ग्लोबल 2000 यादीमध्ये वर्चस्व राखले आहे, जे जगातील सर्वात मोठ्या आणि सर्वात यशस्वी कंपन्यांचे मोजमाप करते. या यादीतील पहिल्या दहा मोठ्या कंपन्यांपैकी जवळपास निम्म्या बँका युनायटेड स्टेट्स किंवा चीनमधील आहेत. 2021 हे बँकिंग क्षेत्रासाठी मुख्यत्वे चांगले वर्ष होते कारण कंपन्यांनी मजबूत कमाई आणि मजबूत ठेव वाढ पोस्ट केली कारण सरकारांकडून महामारी उत्तेजक खर्चात ट्रिलियन डॉलर्सचे आभार. या वर्षी, तथापि, बँकांना अधिक आव्हानात्मक आर्थिक वातावरणाचा सामना करावा लागत आहे कारण वाढती चलनवाढ आणि रशियाचे युक्रेनवरील आक्रमण या दोन्हीमुळे संभाव्य मंदीची चिंता निर्माण झाली आहे, ज्यामुळे बाजारपेठा घसरल्या आहेत. पहिल्या तिमाहीतील कमाईने अलीकडेच असे दर्शवले आहे की एका वर्षापूर्वीच्या तुलनेत बँकेच्या नफ्याला मोठा फटका बसला आहे कारण बाजारात सुरू असलेल्या अनिश्चिततेमध्ये व्यवहार आणि व्यवहार मंदावले आहेत.
इतकेच काय, फेडरल रिझर्व्हने या वर्षी आधीच तीन वेळा व्याजदर वाढवले ​​आहेत, फेडरल फंड रेट सध्या 0.75% -1% श्रेणीत आहे. मध्यवर्ती बँकेने या वर्षी अनेक अतिरिक्त दर वाढीचा अंदाज वर्तवला आहे, कारण वाढत्या महागाईचा सामना करण्यासाठी आर्थिक धोरण आक्रमकपणे घट्ट करण्यास सुरुवात केली आहे. बँक ऑफ अमेरिकाबीएसी -3.8% आणि वेल्स फार्गोडब्लूएफसी -4.4% सारख्या मोठ्या कर्ज व्यवसाय असलेल्या काही बँका वाढत्या दरांचे लाभार्थी असण्याची शक्यता आहे, तर इतर जे व्यापाराच्या महसुलावर जास्त अवलंबून आहेत ते चुकवू शकतात.
मॉर्निंगस्टारचे वरिष्ठ इक्विटी विश्लेषक एरिक कॉम्प्टन म्हणतात, “आम्ही फी वाढीसाठी (ठेव सेवा शुल्क, गुंतवणूक बँकिंग आणि गहाणखत सर्व मागे घेत आहोत) पाहत असताना, कर्ज वाढीचा परतावा आणि व्याजदर वाढल्यामुळे आम्ही अजूनही मजबूत एकूण महसूल वाढीची अपेक्षा करतो. “आम्ही महागाईचा दबाव काही जणांच्या अपेक्षेइतका खर्च करताना दिसत नाही.”
चीनच्या रिअल इस्टेट क्षेत्रातील चालू संकट, तसेच देशाच्या शून्य-कोविड धोरणामुळे अनेक प्रमुख शहरांमध्ये मोठ्या प्रमाणात लॉकडाउन असूनही, आर्थिक वाढीवर वजन असतानाही चीनी बँका गेल्या वर्षीपासून वेगाने वाढू लागल्या. 2022 च्या पहिल्या तिमाहीत चीनची अर्थव्यवस्था अजूनही अपेक्षेपेक्षा जास्त वाढली आहे, जीडीपी एका वर्षापूर्वीच्या तुलनेत 4.8% वाढली आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *