मनी मार्केट म्हणजे काय ? (What Are Money Markets )

By | August 25, 2022

मनी मार्केट म्हणजे काय ? (What Are Money Markets )

जागतिक आर्थिक संकटादरम्यान समस्या समोर येईपर्यंत, पैशाच्या बाजाराला अनेकदा आर्थिक व्यवस्थेचे प्लेन-व्हॅनिला, कमी-अस्थिरता विभाग म्हणून गृहीत धरले जात असे.

बहुतांश भागांसाठी, मनी मार्केट ज्यांना निधी प्रदान करतात—बँका, मनी मॅनेजर आणि किरकोळ गुंतवणूकदार—सुरक्षित, तरल, अल्पकालीन गुंतवणुकीचे साधन, आणि ते कर्जदारांना ऑफर करतात—बँका, ब्रोकर-डीलर्स, हेज फंड आणि गैर-वित्तीय कॉर्पोरेशन – कमी किमतीच्या निधीमध्ये प्रवेश. मनी मार्केट हा शब्द एक छत्री आहे ज्यामध्ये अनेक प्रकारचे सुरक्षित व्यवहार समाविष्ट आहेत, जे सावकार आणि कर्जदारांच्या गरजेनुसार बदलतात.

आर्थिक संकटाचा एक परिणाम म्हणजे मनी मार्केटच्या विविध विभागांमधील फरकांवर लक्ष केंद्रित करणे, कारण काही नाजूक असल्याचे सिद्ध झाले, तर इतरांनी लवचिकता दर्शविली.

या बाजारांचे वर्णन “मनी मार्केट” म्हणून केले जाते कारण खरेदी आणि विक्री केलेली मालमत्ता अल्प मुदतीची असते- एक दिवस ते एका वर्षाच्या परिपक्वतासह- आणि सामान्यत: सहजपणे रोखीत बदलता येते. मनी मार्केटमध्ये ठेवींच्या मुदतीच्या प्रमाणपत्रांसह बँक खात्यांसारख्या साधनांसाठी बाजारांचा समावेश होतो; आंतरबँक कर्ज (बँकांमधील कर्ज); मनी मार्केट म्युच्युअल फंड; वाणिज्यिक दस्तावेज; ट्रेझरी बिले; आणि सिक्युरिटीज कर्ज देणे आणि पुनर्खरेदी करार (रेपो). फेडरल रिझर्व्ह बोर्डाच्या निधी सर्वेक्षणानुसार, या बाजारांमध्ये वित्तीय प्रणालीचा मोठा वाटा आहे—युनायटेड स्टेट्समध्ये, सर्व क्रेडिटच्या सुमारे एक तृतीयांश हिस्सा आहे.

ही मनी मार्केट इन्स्ट्रुमेंट्स, त्यांपैकी अनेक सिक्युरिटीज, त्यांचा व्यवहार कसा केला जातो आणि आर्थिक नियामक कायद्यांतर्गत व्यवहार केला जातो तसेच कर्जदाराच्या मूल्यांकनावर न ठेवता कर्ज देणारा अंतर्निहित संपार्श्विक मूल्यावर किती अवलंबून असतो यात भिन्नता आहे.

सर्वात परिचित मनी मार्केट इन्स्ट्रुमेंट्स म्हणजे बँक ठेवी, ज्याला सिक्युरिटीज मानले जात नाही, जरी ठेवींचे प्रमाणपत्र कधीकधी सिक्युरिटीज प्रमाणे व्यवहार केले जाते. बँकेला कर्ज देणारे ठेवीदार, संस्थेची पतपात्रता, तसेच बँकेच्या ठेवींचा विमा उतरवणाऱ्या कोणत्याही सरकारी कार्यक्रमांकडे पाहतात.

आंतरबँक कर्जे संपार्श्विक द्वारे सुरक्षित नसतात, म्हणून कर्जदार परतफेडीच्या संभाव्यतेचे मूल्यांकन करण्यासाठी कर्जदाराच्या पतपात्रतेकडे लक्ष देतो. सर्वात जवळून पाहिलेले आंतरबँक बाजार इंग्लंडमध्ये आहे, जेथे लंडन इंटरबँक ऑफर रेट (LIBOR) दररोज निर्धारित केला जातो आणि मोठ्या बँका एकमेकांना कर्ज देण्यास इच्छुक असलेल्या सरासरी किमतीचे प्रतिनिधित्व करतात. संकटकाळात तो बाजार निधीचा विश्वसनीय स्रोत असल्याचे सिद्ध झाले नाही. बँकांच्या पतसंस्थेवर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाल्यानंतर इतर मुद्रा बाजाराच्या दरांच्या तुलनेत LIBOR चे दर झपाट्याने वाढले. शिवाय, बँका त्यांच्या विद्यमान मालमत्तेला निधी देण्यासाठी धडपडत असल्याने आणि नवीन कर्ज देण्यामध्ये कमी स्वारस्य असल्याने कर्ज देण्याचे प्रमाण लक्षणीय घटले. मध्यवर्ती बँकांद्वारे आणीबाणीच्या कर्जामुळे या निधी स्रोताच्या संकुचिततेसाठी मदत झाली. नियामक प्राधिकरणांच्या अलीकडील तपासांनी LIBOR निर्धारित केलेल्या किंमत प्रक्रियेच्या अखंडतेमध्ये गंभीर त्रुटी आढळल्या आहेत.

कमर्शियल पेपर ही उच्च दर्जाच्या बँका आणि काही मोठ्या गैर-वित्तीय कॉर्पोरेशन्सद्वारे जारी केलेली प्रॉमिसरी नोट (एक असुरक्षित कर्ज) आहे. कारण इन्स्ट्रुमेंट असुरक्षित आहे (पैसे देण्याच्या वचनापेक्षा जास्त नाही, म्हणून नाव), गुंतवणूकदार त्यांच्या बचतीच्या परतफेडीसाठी जारीकर्त्याच्या क्रेडिटपात्रतेकडे लक्ष देतात. कमर्शिअल पेपर जारी केला जातो आणि सिक्युरिटीप्रमाणे व्यवहार केला जातो. परंतु ते स्वभावाने अल्प मुदतीचे असल्याने आणि किरकोळ गुंतवणूकदारांनी खरेदी केलेले नसल्यामुळे, बहुतेक सिक्युरिटीज कायद्यांमधून ते मुक्त आहे. युनायटेड स्टेट्समध्ये, उदाहरणार्थ, व्यावसायिक पेपर 1 ते 270 दिवसांच्या मॅच्युरिटीमध्ये जारी केला जातो आणि किरकोळ गुंतवणूकदारांसाठी (सामान्यत: $1 दशलक्ष, परंतु काहीवेळा $10,000 इतके लहान) मानल्या जाणार्‍या संप्रदायांमध्ये.

सर्वात सुरक्षित गुंतवणूक
ट्रेझरी बिले, जी सरकारद्वारे जारी केली जातात, ती एका वर्षापेक्षा कमी मुदतीच्या मुदतीच्या सिक्युरिटीज असतात. यूएस ट्रेझरी बिले, दर्शनी मूल्याच्या सवलतीवर विकली जातात आणि जारी केल्यानंतर सक्रियपणे खरेदी आणि विक्री केली जातात, हे अल्पकालीन बचत ठेवण्यासाठी सर्वात सुरक्षित साधन आहे. बाजार खोल आणि तरल आहेत आणि व्यापार सिक्युरिटीज कायद्यांद्वारे संरक्षित आहे. यूएस ट्रेझरी बिले केवळ बचत साधने नाहीत; ते व्यवहार सेटल करण्यासाठी वापरले जाऊ शकते. इलेक्ट्रॉनिक पद्धतीने जारी केलेली ट्रेझरी बिले पेमेंट सिस्टमद्वारे पैशांप्रमाणे सहज पाठवली जाऊ शकतात.

रेपो हा मनी मार्केटचा एक मोठा, परंतु अधिक क्लिष्ट, विभाग आहे. रेपो अल्प-मुदतीच्या आधारावर कर्ज घेण्यासाठी आणि कर्ज देण्यासाठी स्पर्धात्मक व्याजदर देतात-सामान्यत: दोन आठवड्यांपेक्षा जास्त नाही आणि अनेकदा रात्रभर. कर्जदार त्याच्या मालकीची एक सिक्युरिटी रोख रकमेसाठी विकतो आणि एका विनिर्दिष्ट तारखेला आणि त्या कालावधीत कर्ज घेण्यासाठी व्याज आकारणी दर्शविणाऱ्या किमतीवर खरेदीदाराकडून (जो प्रत्यक्षात सावकार आहे) परत विकत घेण्यास सहमत असतो. व्यवहाराच्या केंद्रस्थानी असलेली सुरक्षा सावकारासाठी संपार्श्विक म्हणून काम करते.

मनी मार्केटमध्ये सुरक्षित अल्प-मुदतीचे कर्ज घेणे आणि कर्ज देणे शक्य करण्याबरोबरच, रेपो आणि इतर सिक्युरिटीज कर्ज देणारी बाजारपेठ शॉर्ट-सेलिंगसाठी महत्त्वपूर्ण आहे-जेव्हा व्यापारी त्याच्या मालकीची नसलेली सिक्युरिटी विकण्यास सहमती देतो. अशा सुरक्षिततेसह येण्यासाठी, शॉर्ट-सेलरने ते कर्ज घेतले पाहिजे किंवा रेपो व्यवहाराद्वारे तात्पुरते खरेदी केले पाहिजे. जेव्हा सावकाराला सिक्युरिटी परत करण्याची वेळ येते, तेव्हा शॉर्ट-सेलरने ते पुन्हा विकत घेतले पाहिजे किंवा घेतले पाहिजे. किंमत कमी झाल्यास, शॉर्ट-सेलर व्यवहारावर पैसे कमवतो.

मनी मार्केट म्युच्युअल फंड (MMMFs) हे सिक्युरिटीज आहेत ज्या कंपन्या इतर मनी मार्केट साधनांमध्ये गुंतवणूक करतात-जसे की कमर्शियल पेपर, डिपॉझिटचे प्रमाणपत्र, ट्रेझरी बिले आणि रेपो. मनी मार्केट म्युच्युअल फंड युनायटेड स्टेट्स आणि युरोपियन युनियनमध्ये गुंतवणूक कंपन्या म्हणून नियंत्रित केले जातात. ते किरकोळ आणि संस्थात्मक गुंतवणूकदारांना तसेच कॉर्पोरेशनला अल्प-मुदतीच्या गुंतवणुकीवर कमी-जोखीम परतावा देतात. एक सामान्य MMMF द्रव, अल्प-मुदतीच्या, उच्च रेट केलेल्या साधनांमध्ये गुंतवणूक करते. किंमत निश्चित किंवा हमी दिलेली नसली तरी, निधीचे व्यवस्थापन केले जाते जेणेकरून किंमत स्थिर असेल—किंवा सिक्युरिटीजच्या भाषेत, एक स्थिर निव्वळ मालमत्ता मूल्य राखले जाते, सामान्यतः $1 प्रति शेअर. (हे इतर म्युच्युअल फंडांच्या विपरीत आहे जे स्टॉक किंवा बाँडमध्ये गुंतवणूक करतात आणि ज्यांचे प्रति शेअर मूल्य दररोज बदलते.) जर अंतर्निहित MMMF मालमत्तेचे मूल्य प्रति शेअर $1 च्या वर वाढले तर फरक व्याज म्हणून दिला जातो. जागतिक संकट येईपर्यंत, एक शेअर्स $1 पेक्षा कमी निव्वळ मूल्य असलेला मनी मार्केट फंड-किंवा पैसा तोडणे, जसे की त्याला म्हणतात- जवळजवळ ऐकले नव्हते. काही वेळा असे घडले की, फंडाच्या गुंतवणूक व्यवस्थापकांनी त्यांच्या स्वतःच्या संसाधनांचा वापर करून किंमत $1 प्रति शेअर ठेवली.

परंतु आर्थिक संकटाच्या काळात, व्यावसायिक कागदावर आणि नंतर लेहमन ब्रदर्सने (सप्टेंबर 2008 मध्ये दिवाळखोर झालेला दलाल-डीलर) जारी केलेल्या नोटांमुळे मनी मार्केट फंडांना तोटा होण्याची भीती होती. कारण MMMF हे इतर महत्त्वाच्या मनी मार्केटमध्ये महत्त्वाचे खेळाडू आहेत, यूएस सरकारने क्रेडिट आकुंचन पसरण्यास कारणीभूत असणारी दहशत टाळण्यासाठी कार्य केले. यूएस ट्रेझरीने मुद्दलाची हमी दिली आणि फेडरल रिझर्व्हने एमएमएमएफला गुंतवणूकदारांची धावपळ टाळण्यास मदत करण्यासाठी व्यावसायिक पेपरसाठी विशेष कर्ज देण्याची सुविधा तयार केली.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *