what is an ipo: IPO म्हणजे काय ?

By | July 17, 2022

 

what is an ipo: IPO म्हणजे काय ?

IPO म्हणजे काय ? जेव्हा एखादी खाजगी कंपनी पहिल्यांदा शेअरचे शेअर्स जनतेला विकते तेव्हा ही प्रक्रिया प्रारंभिक सार्वजनिक ऑफर (IPO) म्हणून ओळखली जाते. थोडक्यात, IPO म्हणजे कंपनीची मालकी खाजगी मालकीकडून सार्वजनिक मालकीकडे बदलत आहे. त्या कारणास्तव, आयपीओ प्रक्रियेला कधीकधी “सार्वजनिक जाणे” म्हणून संबोधले जाते. स्टार्टअप कंपन्या किंवा अनेक दशकांपासून व्यवसाय करत असलेल्या कंपन्या IPO द्वारे सार्वजनिक जाण्याचा निर्णय घेऊ शकतात.

कंपन्या सामान्यत: कर्ज फेडण्यासाठी भांडवल उभारण्यासाठी, वाढीसाठी निधी उभारण्यासाठी, त्यांचे सार्वजनिक प्रोफाइल वाढवण्यासाठी किंवा कंपनीच्या आतल्यांना त्यांच्या होल्डिंगमध्ये विविधता आणण्यासाठी किंवा IPOचा भाग म्हणून त्यांच्या खाजगी समभागांचा सर्व किंवा काही भाग विकून तरलता निर्माण करण्यासाठी IPO जारी करतात.

आयपीओमध्ये, कंपनीने “सार्वजनिक जाण्याचा” निर्णय घेतल्यानंतर, ती सिक्युरिटीज नोंदणी प्रक्रियेत आणि शेअर्सचे लोकांपर्यंत वितरण करण्यात मदत करण्यासाठी लीड अंडरराइटर निवडते. लीड अंडररायटर नंतर इन्व्हेस्टमेंट बँक आणि ब्रोकर डीलर्स (सिंडिकेट म्हणून ओळखला जाणारा गट) यांचा समूह एकत्र करतो जो संस्थात्मक आणि वैयक्तिक गुंतवणूकदारांना IPO चे शेअर्स विकण्यासाठी जबाबदार असतो. IPO व्यतिरिक्त, आधीच सार्वजनिकरित्या व्यवहार केलेले स्टॉक असलेल्या कंपन्यांसाठी इतर प्रकारच्या इक्विटी नवीन इश्यू ऑफर आहेत, ज्यात हे समाविष्ट आहे:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *