द्रौपदी मुर्मूने इतिहास रचला, भारताच्या पहिल्या आदिवासी राष्ट्रपती !

By | July 22, 2022

महुआच्या फुलांचा आणि बांबूच्या झाडांचा सुगंध जंगलातून भव्य राष्ट्रपती भवनापर्यंत पोहोचला कारण द्रौपदी मुर्मू (६४) यांनी भारताच्या पहिल्या आदिवासी राष्ट्रपती बनून इतिहास घडवला.

भारतीय जनता पक्ष (भाजप) च्या नेतृत्वाखालील राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीने (एनडीए) मैदानात उतरलेल्या, मुर्मूला 70 टक्क्यांहून अधिक मते मिळाली आणि किमान 20 विरोधी मते मिळाली, त्यांनी मोठ्या फरकाने निवडणूक जिंकली आणि सामान्य विरोधी उमेदवार यशवंत यांचा पराभव केला. सिन्हा (84) आणि तिच्या मोहिनी, साधेपणा आणि आदिवासी अस्मितेचे रक्षण करण्याच्या दृढ निश्चयाने निवडणूक महाविद्यालयात विजयी मतदार. 25 जुलै रोजी नवीन राष्ट्रपती जेव्हा शपथ घेतील तेव्हा त्यांचा सत्कार करण्यासाठी देशभरातील आदिवासी प्रमुख दिल्लीत येण्याची योजना आखत आहेत, नवीन, वेगळ्या, इंद्रधनुषी भारताचे प्रदर्शन करत आहेत.

“भारतीय लिपी इतिहास. 1.3 अब्ज भारतीय आझादी का अमृत महोत्सव साजरा करत असताना, भारताच्या दुर्गम भागात जन्मलेल्या आदिवासी समाजातील भारताची मुलगी आमची राष्ट्रपती म्हणून निवडून आली आहे,” पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी अभिनंदनाच्या संदेशात ट्विट केले.

मुर्मू यांची राजकारणात दीर्घ खेळी आहे. पण शेवटच्या नोकरीत तिने स्वतःला वेगळे केले. झारखंडमधील भाजप सरकारने, रघुबर दास या मैदानी व्यक्तीच्या नेतृत्वाखाली, आदिवासी समुदायांच्या त्यांच्या जमिनीवरील हक्कांचे संरक्षण करणारे दोन कायद्यांमध्ये सुधारणा करण्याचा प्रयत्न केला – छोटानागपूर भाडेकरू कायदा आणि संथाल परगना भाडेकरू कायदा. आदिवासी लोकांना त्यांच्या जमिनीचा व्यावसायिक वापर करू देण्याचा अधिकार आणि सरकारला त्यांची जमीन भाडेतत्त्वावर घेण्याची परवानगी देण्याचा अधिकार या सुधारणांमध्ये मागितला गेला. मूळ कायद्यांमध्ये फक्त आदिवासींनाच जमिनीच्या व्यवहाराची परवानगी होती.

हे प्रयत्न पाथलगढ़ी चळवळीला चालना देणार्‍या घटकांपैकी एक होते, जिथे आदिवासींनी मैदानी लोकांना भौतिक अडथळे उभे करून जंगलात जाण्यास बंदी घातली आणि कडक पोलिस कारवाईला सामोरे जावे लागले.

मुर्मू यांनी स्वतःच्या पक्षाच्या नेतृत्वाखालील सरकारच्या विरोधात जाऊन विधेयके झारखंड सरकारला परत केली, ज्याने शेवटी ती मागे घेतली. तिला सहा महिने लागले. ही विधेयके सर्वप्रथम मांडण्यात आल्याने भाजपच्या आदिवासी अस्मितेचा विश्वासघात झाला. ही निवडणूक लढवायला भाजपचा एक सदस्य लागला – आणि ती सदस्य होती द्रौपदी मुर्मू.

त्यांच्या कार्यकाळात झारखंड सरकार बदलले. नवे मुख्यमंत्री हेमंत सोरेन यांना आदिवासी सल्लागार परिषदेची (टीएसी) रचना कमी करण्यापासून परावृत्त होण्याचा सल्ला देत ती समविचारी होती. तिचे उत्तराधिकारी, रमेश बैस, त्यांच्या जागी आले आणि शेवटी सोरेन यांच्या नेतृत्वाखालील झारखंड मुक्ती मोर्चा सरकारला ते बदल मागे घ्यावे लागले.

2017 मध्येही राष्ट्रपती म्हणून मुर्मू यांचे नाव चर्चेत आले होते, परंतु त्या प्रसंगी सरकारने रामनाथ कोविंद यांची निवड केली, जे माजी राष्ट्रपती आहेत. यावेळी, भाजपच्या संसदीय मंडळाने 20 उमेदवारांच्या शॉर्टलिस्टमधून तिची निवड केली.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *