Tomato Price Hike: महागाईविरोधातील लढाईत टोमॅटो मोदींच्या मार्गात अडथळा ठरणार ? सतत वाढत टोमॅटो चे भाव

By | June 2, 2022

Tomato Price Hike


Tomato Price Hikes In India Latest Update: देशात टोमॅटोच्या सतत वाढत चाललेल्या किमती महागाईविरुद्धच्या सरकारच्या लढ्यात अडथळा ठरत आहेत. अन्न मंत्रालयाने सादर केलेल्या आकडेवारीनुसार, भारतातील टोमॅटोची सरासरी किरकोळ किंमत एका महिन्यापूर्वी 70 टक्के आणि वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 168 टक्क्यांनी वाढून 53.75 रुपये (69 सेंट) प्रति किलो झाली आहे.

देशात महागाई गगनाला भिडत आहे. किरकोळ महागाईने आठ वर्षांचा उच्चांक गाठला आहे, तर घाऊक महागाईने सर्व विक्रम मोडीत काढत नवा उच्चांक गाठला आहे. यावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी पीएम मोदी सातत्याने पावले उचलत आहेत, पण टोमॅटो त्यांच्या मार्गात मोठा अडथळा ठरू शकतो. टोमॅटोचे सतत वाढत असलेले भाव आता सरकारसाठी चिंतेचे कारण बनत आहेत.

सरकार पाडण्यात भाजीपाल्याची भूमिका

विशेष म्हणजे, कांद्यासह इतर भाज्यांनी भारताच्या राजकारणात अनेकदा गोंधळ घातला आहे. भाजीपाला देशातील सरकारे पाडण्याचा असामान्य इतिहास आहे आणि भारतात ज्या दराने टोमॅटोचे भाव वाढत आहेत त्यामुळे राजकारण्यांना अडचणीत आणले आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की टोमॅटो, बटाटे आणि कांदे या भाज्या आहेत ज्या दररोज स्वयंपाकघरात वापरल्या जातात आणि त्यांच्या किमती वाढल्याचा थेट परिणाम स्वयंपाकघरातून सामान्य माणसांवर होतो. अन्न मंत्रालयाने सादर केलेल्या आकडेवारीनुसार, भारतातील टोमॅटोची सरासरी किरकोळ किंमत एका महिन्यापूर्वी 70 टक्के आणि वर्षभरापूर्वीच्या तुलनेत 168 टक्क्यांनी वाढून मंगळवारपर्यंत 53.75 रुपये (69 सेंट) प्रति किलो झाली आहे.

महागाईने देशांतर्गत बजेट बिघडवले.

स्वयंपाकाच्या तेलापासून ते गव्हाच्या पिठापर्यंतच्या प्रत्येक वस्तूच्या किमती भारतात वाढल्या आहेत, एप्रिलमध्ये महागाई आठ वर्षांच्या उच्चांकावर पोहोचली आहे आणि घराचे बजेट विस्कळीत झाले आहे. मात्र, सरकारने घाईघाईने मोठे पाऊल उचलत गहू आणि साखरेच्या निर्यातीवर बंदी घातली. त्याचबरोबर आता लिंबू-कांद्यापाठोपाठ आता टोमॅटोच्या भावातही आग लागल्याने सरकारपुढे अडचणी निर्माण होणार नाहीत, अशी शक्यता एका अहवालात व्यक्त करण्यात आली आहे.

उत्पादनात घट झाल्याचा परिणाम किमतीवर होतो.

टोमॅटोसह खाद्यपदार्थांच्या वाढत्या किमतींचा राजकीय परिणामही होऊ शकतो, असे अहवालात म्हटले आहे. त्यात म्हटले आहे की पीएम मोदींच्या 2018 च्या प्रचारादरम्यान, टोमॅटो, कांदा आणि बटाटा यांना ‘टॉप’ चा अर्थ समजावून सांगताना, शेतकरी हे त्यांचे सर्वोच्च प्राधान्य आहे. मुंबईतील ३६ वर्षीय भाजी विक्रेते प्रेम बैस म्हणाले की, सध्या टोमॅटोचा तुटवडा आहे. जुन्या पिकाचा पुरवठा संपुष्टात आला असून नवे पीक फक्त तीन महिन्यांत येईल. त्यामुळेच आता टोमॅटो 80 रुपये किलोने विकला जात आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *