Stock Market : शेअर मार्केटमध्ये पैसे कसे गुंतवावे ?

By | June 21, 2022

Stock Market : शेअर मार्केटमध्ये पैसे कसे गुंतवावे ?


 Stock Market : शेअर मार्केटमध्ये पैसे कसे गुंतवावे ? हे जाणून घेण्या अगोदरच सर्वात अगोदर आपले एक मोफत डिमॅट अकॉउंट बनवणे गरजचे आहे यासाठी खालील लिंकवर क्लीक करून बनविणे घ्या !

शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करणे विशेषतः नवशिक्या म्हणून अवघड असू शकते. जर तुम्हाला शेअर्समध्ये गुंतवणूक करायची असेल, तर तुम्ही हे लक्षात ठेवावे की शेअर मार्केटचे दोन प्रकार आहेत: प्राथमिक आणि दुय्यम शेअर मार्केट.

प्राथमिक शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करणे

प्राथमिक शेअर मार्केटमधील गुंतवणूक इनिशियल पब्लिक ऑफरिंग (IPO) द्वारे केली जाते. कंपनीला गुंतवणूकदारांकडून आयपीओसाठी केलेले सर्व अर्ज प्राप्त झाल्यानंतर, अर्जांची मोजणी केली जाते आणि मागणी आणि उपलब्धतेच्या आधारे शेअर्सचे वाटप केले जाते. प्राथमिक आणि दुय्यम दोन्ही बाजारांमध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी, तुमच्याकडे डीमॅट खाते असणे आवश्यक आहे ज्यामध्ये तुमच्या शेअर्सच्या इलेक्ट्रॉनिक प्रती असतील. याव्यतिरिक्त, ट्रेडिंग खाते देखील महत्त्वाचे आहे जे ऑनलाइन शेअर्स खरेदी आणि विक्री करण्यात मदत करेल.

क्वचित प्रसंगी, एखाद्या व्यापाऱ्याला त्यांच्या बँक खात्यातून थेट अर्ज करणे देखील शक्य आहे. नेट बँकिंगद्वारे आयपीओ अर्ज एका प्रक्रियेद्वारे सुलभ केला जातो ज्याला ऍप्लिकेशन सपोर्टेड बाय ब्लॉक्ड अमाउंट (ASBA) म्हणतात.

ASBA प्रक्रियेनुसार, एखाद्याने ₹1 लाख किमतीच्या शेअर्ससाठी अर्ज केल्यास, कंपनीकडे पाठवण्याऐवजी, हे फंड त्यांच्या बँक खात्यात ब्लॉक केले जातील. एकदा तुम्हाला तुमचे शेअर्सचे वाटप मिळाल्यावर, नंतर शिल्लक रिलीझ करून अचूक रक्कम डेबिट केली जाईल. IPO ला पाठवलेले सर्व अर्ज या प्रोटोकॉलचे पालन करणे आवश्यक आहे. एकदा व्यापार्‍यांना शेअर्स वाटप झाल्यानंतर, ते स्टॉक एक्स्चेंजवर सूचीबद्ध केले जातात आणि तुम्ही एका आठवड्याच्या आत त्यांचा व्यापार सुरू करू शकता.

दुय्यम शेअर मार्केट मध्ये गुंतवणूक

दुय्यम शेअर मार्केट गुंतवणूक किंवा ट्रेडिंग म्हणजे शेअर्स किंवा स्टॉक्सची नियमित खरेदी आणि विक्री. तुम्ही दुय्यम शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक सुरू करण्यापूर्वी काही सोप्या पायऱ्या फॉलो कराव्यात.

तुम्हाला ज्या किंमतीला शेअर विकत घ्यायचा किंवा विकायचा आहे ते ठरवा. खरेदीदार किंवा विक्रेत्याने त्या विनंतीला प्रतिसाद देण्याची प्रतीक्षा करा.

 4: व्यवहार पूर्ण करा

गुंतवणूक करण्यापूर्वी काही गोष्टी लक्षात ठेवा

जरी स्टॉक ट्रेडिंग दिसते तितके अवघड नसले तरी, दीर्घ मुदतीत त्याचे प्रतिफळ न मिळवता व्यापाराच्या जगातून वाहून जाणे शक्य आहे. हा परिणाम टाळण्यासाठी, गुंतवणूक करण्यापूर्वी खालील मुद्दे लक्षात ठेवा:

1. तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये विविधता आणा.

वैविध्यपूर्ण पोर्टफोलिओ हा एक निरोगी पोर्टफोलिओ आहे. तुमच्या पोर्टफोलिओवर एखाद्या विशिष्ट मालमत्ता वर्गाचे वर्चस्व असल्यास, ते साधन कमी पॅचमधून जात असताना ते तुमच्या मार्गाने निधीचा स्थिर प्रवाह देऊ शकत नाही. एका मालमत्ता वर्गाच्या कमी कालावधीची भरपाई करण्यासाठी, आर्थिक सल्लागार पर्यायी मालमत्ता वर्ग जोडण्याची शिफारस करतात. उदाहरणार्थ, बॉण्ड्स किंवा इतर डेट इन्स्ट्रुमेंट्समधील गुंतवणुकीसह इक्विटी ऑफसेट केली जाते. पोर्टफोलिओमधील ही शिल्लक बाजारातील संकटाच्या काळात सुरक्षित ठेवू शकते.

2. तुमचे गुंतवणूकदार प्रोफाइल समजून घ्या.

तुमची गुंतवणूकदार प्रोफाइल तुमच्या जोखमीच्या क्षमतेसाठी सर्वात योग्य असलेल्या प्रकारची साधने प्रकट करू शकते. हे तुम्हाला तुमच्या जीवनशैलीला अनुकूल असलेली जोखीम तुम्ही घेत आहात याची खात्री करू देते.

3. गुंतवणूक योजना तयार करा.

तुम्‍हाला तुमच्‍या गुंतवणुकीतून किती महसूल मिळवायचा आहे आणि ती रक्कम कमावण्‍यासाठी तुम्‍हाला गुंतवण्‍याची आवश्‍यकता असल्‍याची आवश्‍यकता वेळ क्षितिज सांगणारी गुंतवणूक योजना असल्‍यास, तुम्‍ही संभाव्य अडचणी टाळू शकता.

शेअर मार्केटमध्ये गुंतवणूक करताना काही महत्त्वाच्या बाबी लक्षात ठेवल्या पाहिजेत. यामध्ये तुमच्या गुंतवणुकीचे नियोजन करणे, तुमची जोखीम घेण्याची क्षमता समजून घेणे आणि तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये विविधतेची खात्री करणे यांचा समावेश आहे. तुम्हाला योग्य समभाग निवडणे किंवा तुमच्या गुंतवणुकीचे नियोजन करणे आणि तुमच्या स्वीकारार्ह जोखमीच्या पातळीनुसार ध्येये निश्चित करणे कठीण वाटत असल्यास, IIFL मधील आमच्या तज्ञ व्यापाऱ्यांशी संपर्क साधा आणि आमच्या स्टॉक शिफारस सेवांचा लाभ घ्या!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *