Capital account: भांडवली खाते म्हणजे काय ? भांडवली खाते हे कोणत्या प्रकारचे खाते आहे ?

By | June 16, 2022

 

Capital account


Capital account: एखाद्या व्यक्ती किंवा व्यक्तींच्या गटाशी केलेल्या व्यवहारांची नोंद करणारी खाती वैयक्तिक खाती म्हणून ओळखली जातात. क्रेडिट व्यवहार रेकॉर्ड करण्यासाठी ही खाती आवश्यक आहेत. वैयक्तिक खाती खालील प्रकारची आहेत: 1. नैसर्गिक व्यक्ती: एखाद्या व्यक्तीसह खाते रेकॉर्डिंग व्यवहारांना नैसर्गिक व्यक्तींचे वैयक्तिक खाते असे म्हणतात. उदा., कमलचे खाते, मालाचे खाते. त्यात स्त्री-पुरुष दोघांचाही समावेश आहे. 2. कृत्रिम किंवा कायदेशीर व्यक्ती: कायद्याद्वारे किंवा अन्यथा तयार केलेल्या कृत्रिम व्यक्तीसह आर्थिक व्यवहारांची नोंद करणारे खाते कृत्रिम व्यक्तींचे वैयक्तिक खाते म्हणून ओळखले जाते. साठी उदा. कंपन्यांची खाती, मर्यादित कंपन्यांची खाती. 3. प्रातिनिधिक वैयक्तिक खाती: एखाद्या व्यक्तीचे किंवा व्यक्तींचे अप्रत्यक्षपणे प्रतिनिधित्व करणारे खाते प्रातिनिधिक वैयक्तिक खाती म्हणून ओळखले जाते. जेव्हा खाती समान स्वरूपाची असतात आणि त्यांची संख्या मोठी असते, तेव्हा त्यांना एका शीर्षकाखाली गटबद्ध करणे आणि प्रातिनिधिक वैयक्तिक खाते उघडणे चांगले. साठी उदा. प्रीपेड भाडे, थकबाकी मजुरी इ. भांडवली खाते हे नैसर्गिक व्यक्तीचे खाते आहे, म्हणजे जिवंत असलेल्या व्यक्तीचे खाते. म्हणून, ते वैयक्तिक खाते म्हणून वर्गीकृत केले जाऊ शकते.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *