पैशाचे ४ प्रकार (4 types of money)

By | June 11, 2022

 अर्थतज्ञांनी वर्गीकृत केलेल्या पैशाचे 4 विविध प्रकार म्हणजे व्यावसायिक पैसा, विश्वासू पैसा, फिएट मनी, कमोडिटी मनी. पैसा ज्याचे मूल्य ज्या वस्तूपासून बनवले जाते त्या वस्तूपासून मिळते त्याला कमोडिटी मनी असे म्हणतात. तुम्ही दिलेल्या लिंकमध्ये अर्थव्यवस्थेतील मनी सप्लाय – पैशाचे प्रकार, चलन एकत्रित, मनी सप्लाय कंट्रोल बद्दल वाचू शकता. सोन्यासारख्या कमोडिटीचा आधार नसलेले सरकार-जारी चलन फियाट मनी म्हणून ओळखले जाते. सरकारच्या कोणत्याही आदेशाच्या आधारावर नव्हे तर विश्वासाच्या आधारावर पेमेंटला विश्वासू पैसा म्हणून ओळखले जाते; उदाहरणे चेक आहेत. चलनाचा जो भाग बुकी मनीपासून बनलेला असतो – व्यापारी बँकांकडून व्युत्पन्न केलेल्या कर्जाला कमर्शियल बँक मनी असे म्हणतात.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *