Mutual Fund Investment in Marathi: म्युच्युअल फंड गुंतवणूक, जाणून घ्या !

By | March 18, 2022
Mutual Fund Investment in Marathi
Mutual Fund Investment in Marathi


 Mutual Fund Investment in Marathi:  हा एक गुंतवणूकीचा पर्याय आहे. गुंतवणूकदार कर बचत, संपत्ती निर्माण करणे, नियमित उत्पन्न मिळवणे, इ. उदिष्टे साध्य करू शकतात.समभाग (Equity Shares) निगडित म्युच्युअल फंड योजना मध्ये शेअर बाजाराची आणि कंपनीच्या व्यवसायाची जोखिम अंतर्भुत असते व कर्जरोखे (Bonds) निगडीत योजना मध्ये व्याज दराचे बदलाची व पतदर्जाची/ दीवाळखोरीची जोखिम अंतर्भुत असते. समभाग निगडीत योजनांमध्ये तुलनात्मकदृष्ट्या जास्त जोखिम असते व कर्जरोख्याशी निगडीत योजनांमध्ये तुलनात्मकदृष्ट्या कमी जोखिम असते.

भारतीय भांडवल बाजारात अनेक मालमत्ता व्यवस्थापन कंपन्या आपापले म्युच्युअल फंड चालवत आहेत. सामान्य माणसाला भांडवल बाजार तसेच शेअर गुंतवणीत गम्य नसते अशा सामान्य गुंतवणूक धारकासाठी गुंतवणुकीचा हा पर्याय स्वागतार्ह आहे. गुंतवलेल्या पैशावर म्युच्युअल फंड काही एन्ट्री लोड या नावाने काही प्रारंभीक शुल्क वसूल करतात. उरलेली रक्कम गुंतवली जाते व या रकमेच्या किमती इतके फंड युनिट ग्राहकाच्या नावाने दिले जातात. जमा झालेली एकूण रक्कम फंड व्यवस्थापक शेअर बाजारात फंडाच्या उद्दिष्टाप्रमाणे गुंतवतो. या गुंतवणुकीची किंमत जशी वाढते तशी फंडाच्या एका युनिटची किंमत वाढत जाते. जर गुंतवणूक केलेल्या शेअरची किंमत कमी झाली तर फंडाच्या युनिटची किंमतही कमी होते.

म्युच्युअल फंड ही चांगली गुंतवणूक आहे का?

म्युच्युअल फंड ही मुख्यत्वे सुरक्षित गुंतवणूक आहे, जी गुंतवणूकदारांसाठी कमीत कमी जोखमीसह विविधीकरण करण्याचा एक चांगला मार्ग आहे. परंतु अशा काही परिस्थिती आहेत ज्यात म्युच्युअल फंड हा बाजारातील सहभागींसाठी चांगला पर्याय नाही, विशेषत: जेव्हा शुल्काचा प्रश्न येतो.

म्युच्युअल फंडाचे ४ प्रकार कोणते आहेत ? 

बहुतेक म्युच्युअल फंड चार मुख्य श्रेणींमध्ये येतात – मनी मार्केट फंड, बाँड फंड, स्टॉक फंड आणि टार्गेट डेट फंड. प्रत्येक प्रकारात भिन्न वैशिष्ट्ये, जोखीम आणि पुरस्कार असतात.

मी म्युच्युअल फंडात 1000 रुपये गुंतवू शकतो का?

म्युच्युअल फंड प्रामुख्याने एसआयपी पर्याय, एकरकमी पर्याय किंवा दोन्हीद्वारे गुंतवणूक देतात. म्युच्युअल फंडाच्या प्राथमिक फायद्यांपैकी एक म्हणजे सिस्टिमॅटिक इन्व्हेस्टमेंट प्लॅन (SIP) द्वारे गुंतवणूक करण्याचा पर्याय जो गुंतवणूकदारांना दरमहा लहान रकमेची गुंतवणूक करण्यास अनुमती देतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *