Functions of Money: पैशाची कार्ये, जाणून घ्या काय आहेत पैशाची कार्ये !

By | February 10, 2022
Functions of Money: पैशाची कार्ये, जाणून घ्या काय आहेत पैशाची कार्ये !

पैसा ही अशी गोष्ट आहे जी लोक रोज वापरतात. आपण ते कमावतो आणि खर्च करतो पण अनेकदा त्याचा फारसा विचार करत नाही. अर्थशास्त्रज्ञ पैशाची व्याख्या वस्तू आणि सेवांसाठी अंतिम देयक म्हणून व्यापकपणे स्वीकारल्या जाणार्‍या कोणत्याही वस्तू म्हणून करतात. युगानुयुगे पैशाने वेगवेगळी रूपे घेतली आहेत; उदाहरणांमध्ये आफ्रिकेतील गाईचे कवच, यापच्या पॅसिफिक बेटावरील दगडांची मोठी चाके आणि मूळ अमेरिकन आणि सुरुवातीच्या अमेरिकन स्थायिकांनी वापरलेल्या वॅम्पम नावाच्या मण्यांच्या तारांचा समावेश होतो. पैशाच्या या प्रकारांमध्ये काय साम्य आहे? ते पैशाची तीन कार्ये सामायिक करतात:

प्रथम: पैसा हे मूल्याचे भांडार आहे. जर मी आज काम केले आणि 25 डॉलर्स कमावले, तर मी पैसे खर्च करण्यापूर्वी ते रोखून ठेवू शकतो कारण ते त्याचे मूल्य उद्यापर्यंत, पुढच्या आठवड्यापर्यंत किंवा पुढच्या वर्षीपर्यंत टिकून राहील. किंबहुना, पैसे धारण करणे हा मूल्य साठवण्याचा अधिक प्रभावी मार्ग आहे, जसे की कॉर्न सारख्या किमतीच्या वस्तू ठेवण्यापेक्षा, ज्या सडतात. हे मूल्याचे कार्यक्षम भांडार असले तरी, पैसा हे मूल्याचे परिपूर्ण भांडार नाही. कालांतराने चलनवाढ हळूहळू पैशाची क्रयशक्ती कमी करते.

दुसरे: पैसे हे खात्याचे एकक आहे. तुम्ही पैशाचा एक मापदंड म्हणून विचार करू शकता – जे साधन आम्ही आर्थिक व्यवहारांमध्ये मूल्य मोजण्यासाठी वापरतो. तुम्ही नवीन कॉम्प्युटरसाठी खरेदी करत असल्यास, किंमत टी-शर्ट, सायकली किंवा कॉर्नच्या संदर्भात उद्धृत केली जाऊ शकते. त्यामुळे, उदाहरणार्थ, तुमच्या नवीन संगणकासाठी आजच्या किमतीनुसार तुम्हाला 100 ते 150 बुशेल कॉर्नची किंमत मोजावी लागेल, परंतु जर किंमत पैशांच्या संदर्भात सेट केली गेली असेल तर तुम्हाला ते सर्वात उपयुक्त वाटेल कारण ते संपूर्ण अर्थव्यवस्थेतील मूल्याचे सामान्य माप आहे.

तिसरा: पैसा हे विनिमयाचे माध्यम आहे. याचा अर्थ पैसे भरण्याची पद्धत म्हणून मोठ्या प्रमाणावर स्वीकारले जाते. जेव्हा मी किराणा दुकानात जातो तेव्हा मला खात्री आहे की रोखपाल माझे पैसे स्वीकारतील. खरं तर, यूएस पेपर मनीमध्ये हे विधान आहे: “ही नोट सार्वजनिक आणि खाजगी सर्व कर्जांसाठी कायदेशीर निविदा आहे.” याचा अर्थ यू.एस. सरकार यूएस डॉलर्ससह पैसे देण्याच्या माझ्या अधिकाराचे संरक्षण करते.

पैशाने अर्थव्यवस्थेत आणलेल्या सुविधांचे कौतुक करण्यासाठी, त्याशिवाय जीवनाचा विचार करा. अशी कल्पना करा की मी एक संगीतकार आहे-ऑर्केस्ट्रामध्ये बसून वादक आहे-ज्याकडे एक कार आहे ज्याची दुरुस्ती करणे आवश्यक आहे. पैसे नसलेल्या जगात, मला कार दुरुस्तीसाठी बार्टर करावे लागेल. खरं तर, मला इच्छांचा योगायोग शोधण्याची गरज आहे-दोन व्यक्तींकडे असे काहीतरी आहे जे एकमेकांना योग्य वेळी आणि ठिकाणी देवाणघेवाण करण्यासाठी हवे आहे. दुसऱ्या शब्दांत, मला एक मेकॅनिक शोधण्याची गरज आहे जो उद्या सकाळी ९ AM पर्यंत खाजगी बासून मैफिलीसाठी कार दुरुस्तीची देवाणघेवाण करण्यास तयार असेल जेणेकरून मी माझ्या पुढील ऑर्केस्ट्रा रिहर्सलला जाऊ शकेन. अशा अर्थव्यवस्थेत जिथे लोकांकडे अतिशय विशिष्ट कौशल्ये असतात, अशा प्रकारच्या देवाणघेवाणीसाठी अविश्वसनीय वेळ आणि मेहनत लागेल; खरं तर, ते जवळजवळ अशक्य असू शकते. पैशामुळे या व्यवहाराची किंमत कमी होते कारण, बसून कॉन्सर्टसाठी कार दुरुस्तीची देवाणघेवाण करणारा मेकॅनिक शोधणे खूप कठीण असले तरी, पैशासाठी कार दुरुस्तीची देवाणघेवाण करणारा शोधणे कठीण नाही. खरं तर, पैशाशिवाय, प्रत्येक व्यवहारासाठी मला निर्माते शोधावे लागतील जे त्यांच्या वस्तू आणि सेवांची देवाणघेवाण करतील. पैशावर आधारित अर्थव्यवस्थेत, मी ऑर्केस्ट्रामधील बॅसून वादक म्हणून माझ्या सेवा अशांना विकू शकतो जे ऑर्केस्ट्रा मैफिलीसाठी पैसे देऊन पैसे देण्यास तयार आहेत. त्यानंतर, मी कमावलेले पैसे घेऊ शकतो आणि विविध वस्तू आणि सेवांसाठी पैसे देऊ शकतो.

अर्थशास्त्रज्ञ म्हणतात की पैशाचा शोध हा प्राचीन काळातील चाक आणि झुकलेल्या विमानासारख्या महान शोधांच्या श्रेणीतील आहे, परंतु पैशाचा विकास कसा झाला? पैशाचे सुरुवातीचे स्वरूप हे बहुधा कमोडिटी मनी-पैसे होते ज्याचे मूल्य होते कारण ते मूल्य असलेल्या पदार्थापासून बनलेले होते. कमोडिटी मनीची उदाहरणे म्हणजे सोन्याची आणि चांदीची नाणी. सोन्याची नाणी मौल्यवान होती कारण ती इतर वस्तू किंवा सेवांच्या बदल्यात वापरली जाऊ शकतात, परंतु सोन्याचे स्वतःचे मूल्य होते आणि त्याचे इतर उपयोग होते. कमोडिटी मनी पुढच्या टप्प्यात-प्रतिनिधी पैशाला मार्ग दिला.

प्रातिनिधिक पैसे हे एक प्रमाणपत्र किंवा टोकन आहे जे अंतर्निहित कमोडिटीसाठी एक्सचेंज केले जाऊ शकते. उदाहरणार्थ, सोन्याचे कमोडिटी पैसे तुमच्यासोबत नेण्याऐवजी, सोने बँकेच्या तिजोरीत ठेवले गेले असते आणि तुमच्याकडे कागदी प्रमाणपत्र असू शकते जे वॉल्टमधील सोन्याचे प्रतिनिधित्व करते-किंवा “समर्थित” होते. हे प्रमाणपत्र सोन्यासाठी केव्हाही रिडीम केले जाऊ शकते हे समजले. तसेच, हे प्रमाणपत्र वास्तविक सोन्यापेक्षा नेणे सोपे आणि सुरक्षित होते. कालांतराने लोकांचा कागदी प्रमाणपत्रांवर सोन्याइतका विश्वास वाढला. प्रातिनिधिक पैशामुळे फिएट मनीचा वापर होऊ लागला – हा प्रकार आज आधुनिक अर्थव्यवस्थेत वापरला जातो.

फियाट मनी हा पैसा आहे ज्याचे आंतरिक मूल्य नसते आणि ते कोठेतरी व्हॉल्टमध्ये मालमत्तेचे प्रतिनिधित्व करत नाही. त्याचे मूल्य जारी करणार्‍या देशाच्या सरकारद्वारे “कायदेशीर निविदा” – देयकाचा स्वीकार्य प्रकार घोषित केल्यामुळे येते. या प्रकरणात, आम्ही पैशाचे मूल्य स्वीकारतो कारण सरकार म्हणते की त्याचे मूल्य आहे आणि इतर लोक पैसे म्हणून स्वीकारण्यासाठी पुरेसे मूल्य देतात. उदाहरणार्थ, मी यूएस डॉलर्स उत्पन्न म्हणून स्वीकारतो कारण मला खात्री आहे की मी डॉलर्सची देवाणघेवाण करू शकेन

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *