Value for money: पैशाचे मूल्य म्हणजे काय ?

By | December 27, 2021

 

पैशाचे मूल्य हे पैसा रोख स्वरूपात ठेवण्यासाठी लोकांची जी पैशाला मागणी असते तीवर अवलंबून असते. लोकांनी आपल्याजवळील द्रव्यसंचय वाढविण्याचे ठरविले, तर वस्तूंच्या खरेदीविक्रीवरील खर्च कमी होईल. परिणामी वस्तूंच्या किंमती खाली येतील, म्हणजेच पैशाचे मूल्य वाढेल.

पैशाचे मूल्य: वापरकर्त्याच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी संपूर्ण आयुष्य खर्च आणि गुणवत्ता (किंवा हेतूसाठी फिटनेस) यांचे इष्टतम संयोजन. अर्थव्यवस्था, कार्यक्षमता आणि परिणामकारकता या निकषांचा वापर करून त्याचे मूल्यांकन केले जाऊ शकते. टूल्स कॉस्ट-बेनिफिट अॅनालिसिस: प्रकल्पाच्या निव्वळ आर्थिक प्रभावाचे मूल्यमापन करण्याची पद्धत.

पैशाचे मूल्य आणि उदाहरण काय आहे ? 

पैशासाठी सर्वोत्तम मूल्य म्हणजे ग्राहकांच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी किंमत, गुणवत्ता आणि टिकाव यांचे सर्वात फायदेशीर संयोजन म्हणून परिभाषित केले जाते. या संदर्भात: खर्च म्हणजे संपूर्ण जीवन खर्चाचा विचार करणे. गुणवत्तेचा अर्थ असा तपशील पूर्ण करणे जे उद्देशासाठी योग्य आहे आणि ग्राहकाच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी पुरेसे आहे.

पैशाच्या धोरणासाठी मूल्य काय आहे?

पैशाचे मूल्य धोरण हे स्पष्ट करते की ज्यांना ते जबाबदार आहे त्यांना ते आर्थिक, कार्यक्षम आणि संसाधनांच्या वापरात प्रभावी असल्याचे दाखवून देण्याची विद्यापीठाची योजना कशी आहे. संसाधन व्यवस्थापन समितीद्वारे वार्षिक आधारावर धोरणाचे पुनरावलोकन केले जाते आणि योग्य असल्यास त्यात सुधारणा केली जाते.

पैशासाठी मूल्याचे घटक कोणते आहेत ?

एजन्सीद्वारे VfM (अर्थव्यवस्था, कार्यक्षमता, परिणामकारकता आणि समता) परिभाषित करण्यासाठी चार प्रमुख संज्ञा वापरल्या जातात. येथे प्रत्येक शब्दाची व्याख्या आहे: पैशाच्या विकासाचे मूल्य आर्थिक असावे: गुणवत्तेच्या संबंधित स्तरासाठी कमीत कमी किमतीत इनपुट प्राप्त केले गेले आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *